
SEMINA YA UTAWALA BORA KWA MADIWANI. 

Madiwani wa halmashauri ya wilaya ya Mpanda pamoja na Nsimbo wamepatiwa semina elekezi ya 

namna ya kusimamia sheria, taratibu na kanuni. Mafunzo hayo yamefanyika Januari 21-23, 2016 katika 

ukumbi wa halmashauri ya wilaya ya Mpanda-Idara ya maji. Mafunzo ya utawala bora kwa madiwani na 

wataalam yametolewa na shirika la TUUNGANE kwa kushirikiana na Taasisi ya Jane Goodall. 

Lengo kuu la mafunzo hayo ya utawala bora kwa madiwani na wataalam ni kuwajengea uwezo wa 

kujielewa na kuelewa majukumu yao wakiwa viongozi. Diwani ni “MWAKILISHI” wa watu na wala siyo 

mjumbe au mwajiriwa wa halmashauri. Naye mkuu wa wilaya ya Tanganyika Salehe Mhando amesema, 

“Diwani anapaswa aelewe mamlaka yake ni yapi, matarajio ya jamii alimotoka na matakwa ya makundi 

mbali mbali wanaoishi katika kata yake”. Maisha ni siasa ila tunahitaji siasa safi na siyo siasa uchwara. 

Madiwani wanapaswa kuelewa kuwa, Kuongoza ni kuonesha njia, kutangulia na kuelekeza katika 

upangaji, utekelezaji na usimamizi wa majukumu ya umma.  Naye muwezeshaji kutoka taasisi ya Jane 

Goodall Theo Macha amesema,“Kuongoza ni kujenga moyo wa pamoja miongoni mwa wanaongozwa na 

kuwahamasisha ili watekeleze yale yaliyokusudiwa. Ili kiongozi aongoze, lazima apate wafuasi ambao 

wanamkubali na kumfuata. Ni jukumu la kiongozi kujenga mazingira mazuri mahali pake ili kuhakikisha 

kuwa anakubalika. Kuongoza ni tendo linalohitaji maarifa na ujuzi ambao mtu anaweza kujifunza. Kwa 

msingi huu, uwezo wa kuongoza ni kipaji, pia linaweza kuletwa kwa kujifunza”. 

Wajibu mkubwa kwa diwani kama kiongozi, anatakiwa kuhakikisha kata yake inakuwa mfano wa kuigwa 

kwa kuwa na maendeleo mazuri. Katika halmashauri ya wilaya ya Mpanda kuna changamoto ya 

upungufu wa vyumba vya madarasa kwa shule za msingi, utoro wa wanafunzi, migogoro ya matumizi 

bora ya ardhi na utunzaji mazingira kwa ujumla. Kila diwani anatakiwa kuhakikisha wanafunzi 

wanaotoka katika eneo lake wanasomea darasani, wanapata chakula cha mchana na kuhudhulia 

masomo yao muda wote. 

Kiongozi inatakiwa awe msitari wa mbele katika kuchangia maendeleo kwa wananchi wake na kuwa 

mfano wa kuigwa. Wananchi wanategemea diwani awape mawazo na njia sahihi ya utatuzi wa shida au 

matatizo yanayowakabili. Diwani kama kiongozi, hatakiwi kuwa chanzo cha kuvunja sheria, kanuni na 

taratibu za serikali kwa kusema, “waache wapiga kula wangu” wakati watalaam wanapotekeleza 

majukumu yao. 

Naye Mkurugezi msaidizi wa taasisi ya Jane Goodall Mary Mavanza amefafanua kuwa, “Utawala Bora ni 

mfumo wa utawala unaohusisha jamii yake kama muhusika mkuu katika kusimamia matumizi ya 

rasilimali zake kwa manufaa yake”. Misingi na sifa za Utawala Bora unazingatia; Demokrasia, 

ushirikishwaji, utawala wa sheria, uwazi, uwajibikaji, haki, usawa na uadilifu. Diwani anatakiwa awe 

mtetezi wa haki za kila mwananchi bila kujali tofauti za itikadi, dini, rangi, jinsia na chama cha siasa. 

Katika uendeshaji wa ofisi za serikali za mitaa, Mkurugenzi ndiye mtendaji Mkuu na Afisa Masuuli wa 

halmashauri. Shughuli zinazotekelezwa na watendaji wa serikali za mitaa lazima zitokane na maamuzi ya 

vikao vya halmashauri. Maamuzi ya vikao vya halmashauri yanarekodiwa na karani wa halmashauri 

kwenye daftari maalumu la kudumu. Daftari la mhitasari hutumika kama rejea katika ufuatiliaji wa 



utekelezaji wa maamuzi ya halmashauri. Kumbukumbu hizo huthibitishwa na wajumbe wa mkutano 

kwenye kikao kinachofuata na kusainiwa. 

 


