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DIBAJI

Serikali imeanzisha matumizi ya Mfumo wa Wazi wa Mapitio na
Tathmini ya Utendaji Kazi (OPRAS) kipindi cha Julai 2004, kupitia
‘Waraka wa Utumishi Na. 2 wa mwaka 2004. OPRAS imefuta mfumo
wa zamani wa kupima utendaji kazi wa mtumishi kwa siri ambao
ulikuwa ukionekana kama hauboreshi utendaji kazi na uwajibikaji wa
watumishi katika utumishi wa umma.

Mabadiliko haya ya kutathmini utendaji kazi wa watumishi wa
umma yanakwenda sambamba na sera ya Menejimenti na Ajira katika
Utumishi wa Umma ya mwaka 1998 na Sheria ya Utumishi wa Umma
Na. 8 ya mwaka 2002 ambazo zote zinasisitiza uwekaji wa mifumo
ya menejimenti ya utendaji bora wa kazi inayojali matokeo ya kazi
na kwamba maswala ya ajira, uteuzi na kupandishwa ngazi katika
utumishi wa umma yatakuwa kwa ushindani uwazi na unaozingatia
sifa, ujuzi na uadilifu wa hali ya juu.

Uanzishwaji wa OPRAS ni hatua muhimu kwa serikali katika
kuboresha utendaji kazi na utoaji huduma kwa umma. Ni chombo
muhimu cha uwajibikaji kwa kila mtumishi ambacho kinasisitiza
umuhimu wa USHIRIKISHWAJI, UMILIKI NA UWAZI ambapo
watumishi wanahusisha katika kupanga malengo, utekelezaji, kufanya
ufuatiliaji wa utekelezaji wa malengo na mchakato wa kufanya mapitio
ya utendaji. Matokeo ya mfumo huu ni mawasiliano ya mara kwa
mara kati ya msimamizi wa kazi na mtumishi, na uelewa wa pamoja
wa mahusiano yaliyopo kati ya malengo ya taasisi na yale ya mtumishi
binafsi.

Ili kuhakikisha kuwa utekelezaji wa OPRAS unaeleweka kwa pande

zote za mwajiri na mwajiriwa, serikali imeamua kutoa mwaongozo
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huu kuhusu utekelezaji wa OPRAS katika Utumishi wa Umma.
Mwongozo huu unatoa tafsiri ya maneno yatumikayo mara kwa mara
na unatoa maelezo ya jinsi ya kujaza fomu ya OPRAS na jinsi ya
kufanya mapitio na mwisho jinsi ya kutumia matokeo ya mapitio na
tathmini ya utendaji kwa mfano utoaji wa zawadi, adhabu na hatua za
maendeleo kwa nia ya kuboresha utendaji wa mtumishi.

Ni mategemeo yetu kwamba mwongozo huu wa OPRAS utatumika
kama chombo cha watumishi katika taasisi za umma kujifunza jinsi ya
kutumia na kutekeleza OPRAS kwa nia ya kuwa watendaji wanaojali
zaidi matokeo bora katika utoaji wa huduma kwa umma.

70

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)
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SURA YA KWANZA
1. UTANGULIZI

Sura hii inaelezea OPRAS ni nini, mchakato wake, miiko
inayoambatana nayo, faida za kutumia OPRAS kwa upande wa
mwajiri na mtumishi, pamoja na wajibu na majukumu ya wahusika
mbalimbali katika utekelezaji wake. Sura hii pia ina maelekezo ya
wahusika wanaotakiwa kujaza fomu ya OPRAS, usambazaji wa fomu
baada ya kukamilika kujazwa. Mwisho sura hii inasisitiza umuhimu
wa kuandaa na kujumuisha ripoti za mwaka za viwango vya kiutendaji

kwa ajili ya kuwasilisha Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma (OR-MUU).

1.1 Nini maana ya OPRAS?

Mfumo wa Wazi wa Mapitio na Tathmini ya Utendaji Kazi (OPRAS)
ni utaratibu wa kumpima mtumishi utendaji wake wa kazi kwa
kipindi cha mwaka mmoja. Upimaji huu hufanyika rasmi kwa uwazi,
na kwa kufuata utaratibu ambao umebuniwa ili kumsaidia mwajiri
na mtumishi katika kupanga mipango ya utekelezaji, kusimamia na
kutathmini utekelezaji wake na kufanya mabadiliko ya utekelezaji
yenye kuboresha utendaji katika taasisi wakiwa na lengo zima la kufikia
malengo ya taasisi kwa ujumla. OPRAS ina sifa muhimu za kipekee
ambazo zinaweza kutofautishwa kiurahisi ikilinganishwa na mfumo
wa siri wa kupima utendaji kazi wa mtumishi kama ifuatavyo:

Uwazi; unaruhusu mtumishi na mwajiri kujadiliana kwa
pamoja na kukubaliana malengo ya taasisi na
binafsi ambayo yanapaswa kutekelezwa katika
kipindi cha mwaka mmoja.

Ushirikishwaji; unahusisha watumishi katika mchakato mzima wa
kupanga malengo, shabaha na vigezo vya upimaji
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wa utendaji na vilevile kufanya tathmini ya utendaji
wa kazi.

Uwajibikajis kila mtumishi anatakiwa kusaini mkataba wa
utendaji wa mwaka na kuwajibika kwa utendaji huo
kulingana na shabaha zilizokubalika na rasilimali
zilizotengwa kwa ajili ya kila shughuli inayotakiwa
kufanyika.

Umilikis unaonyesha uhusiano uliopo kati ya malengo
binafsi ya mtumishi na yale ya taasisi nzima katika
kipindi husika cha utekelezaji. Hii inamsaidia
mtumishi kufahamu wajibu, majukumu na
mchango anaotakiwa kuutoa ili kufikia malengo
ya taasisi na hivyo kujiamini na kumuongeza ari
na ufanisi katika utekelezaji wa majukumu yake.

1.2 Mchakato wa OPRAS

Utekelezaji wa OPRAS ni mchakato unaoanza kwa kuandaa mpango
wa mwaka na kuishia na mrejesho wa majumuisho ya utendaji wa
mwaka unaotoa taarifa inayotumika katika mchakato wa kuandaa
mpango wa mwaka unaofuata kama inavyoonyeshwa katika Mchoro
1 ufuatao hapa chini. Mchakato huu umeelezwa kwa kina katika Sura
ya Pili.
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Mchoro 1: Mtirirko wa Mchakato wa OPRAS

MTIRIRIKO WA MCHAKATO WA OPRAS

Upangaji mipango wa

Mrejesho wa utekelezaji wa
malengo ya mwaka

Utekelezaji na Uandaaji
wa malengo ya Idara

Mapitio ya utekelezaji OPRAS
ya mwaka Uandaaji wa shabaha za

utekelezaji wa sehemu
ﬁ Uandaaji wa shabaha

binafsi za utekelezaji

2

Uandaaji wa malengo ya
Taasisi

SEHS

=

Utekelezaji na
Ufuatiliaji

Utekelezaji na Ufuatiliaji
Mapitio ya nusu
mwaka

(=

S

©



1.3  Vipengele Muhimu vya OPRAS

1.3.1 Kuweka Shabaha za Utendaji za Mwaka

Kuweka shabaha za utendaji za mwaka ni kipengele muhimu sana
cha OPRAS. Shabaha za utendaji zinatumika kutathmini matokeo
halisi ya utendaji wa mtumsihi kulingana na shabaha za utendaji
zilizokubalika.

Shabaha za utendaji za mwaka za kila mtumishi zinaandaliwa baada
ya kufahamu mwelekeo wa taasisi nzima, malengo na shabaha za
utendaji katika ngazi mbalimbali za taasisi. Mchakato huu unaonesha
uhusiano kati ya malengo ya taasisi na yale ya mtumishi binafsi. Sura
inayofuata inajadili kwa undani mchakato huu.

1.3.2 Tathmini

e  Matokeo ya kazi: OPRAS inatoa mwanya wa kupima
mafanikio ya meumishi binafsi kwa kipindi cha mwaka husika.
Msisitizo wa upimaji huu unakuwa katika idadi, ubora wa
matokeo ya utendaji, matumizi sahihi ya fedha na nyenzo za
kusaidia utendaji.

° Vigezo vya utendaji bora: kufuatana na utaratibu wa OPRAS,
tabia na sifa za mtumishi wa umma zinatathminiwa katika
kipengele cha “vigezo vya utendaji bora”. Vigezo vya utendaji
bora vina lengo la kumhamasisha na kumfanya mtumishi kuwa
na tabia njema na kumuepusha na vitendo viovu vinavyopingana
na sheria mbalimbali na maadili ya utumishi wa umma.
Miongoni mwa maadili hayo ni uadilifu, kujituma, nidhamu,
uwezo, ushirikiano na usahihi katika kujenga uhusiano mzuri
baina ya watumishi wenzake na nje ya taasisi.
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e  Nafasi ya kukata rufaa: hikinikipengelekipyakilichoanzishwa
katika OPRAS ambacho kimeweka utaratibu wa kukata rufaa
endapo kutakuwa na kutoafikiana na tathmini nzima ya utendaji
ilivyofanyika.

e  Hatua za kumwendeleza mtumishi: hii inatoa nafasi kwa
msimamizi na mtumishi kujadiliana na kukubaliana hatua za
kuboresha utendaji na kurekebisha upungufu uliojitokeza ili
kumuandaa mtumishi kwa majukumu ya baadaye.

e  Mrejesho: inatoa fursa kwa mtumishi kutoa mrejesho kwa
mwajiri kuhusina na maswala yaliyojitokeza katika kipindi cha
tathmini na maeneo yanayopaswa kuboreshwa.

° Zawadi:

m  Nyongeza ya wmshahara: uanzishwaji wa OPRAS
unamaanisha kuwa nyongeza ya mshahara kwa sasa
haitatolewa kila mwaka kama ilivyokuwa awali. Ili
kuhamasisha utendaji, nyongeza ya mshahara itatolewa
kwa mtumishi mwenye utendaji mzuri. Watumishi wenye
utekelezaji wa wastani au dhaifu hawatastahili nyongeza
za mishahara.

n Zawadi zisizo za mishahara: Bonasi na zawadi zisizo
za kifedha zitatolewa kwa watumishi walio na utendaji
uliotukuka.

1.4  Faida za kutumia OPRAS

Mfumo huu una faida zifuatazo kwa mtumishi na mwajiri wake:
(a) Mtumishi

m  Anapata hamasa ya kutekeleza malengo yake kwa
ufanisi zaidi na kuwa na uboreshaji wa utendaji
ulio endelevu kutokana na kwamba utendaji wake
wa kazi unatambulika na menejimenti;
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(b)

m  Anawezeshwa kwa kupewa rasilimali za kutekeleza
shughuli zilizopangwa na kukubaliwa;

m  Inamsaidia kufahamu upungufu wake kiujuzi na
kujua hatua gani ichukuliwe kuboresha utendaj;

m  Anaongozwa na kulenga moja kwa moja maeneo
yake ya utekelezaji;

m  Anaboresha mahusiano yake kazini.

Mwajiri

m  Anapata nafasi ya kujikita zaidi katika utekelezaji
wa malengo ya taasisi,

m  Anapata mrejesho wa ufasaha ama udhaifu wa
mifumo, michakato ama taratibu za sehemu yake
ya kazi,

m  Anafahamu jinsi ya kutoa tuzo ama adhabu
kulingana na sifa na utendaji wa mtumishi;

m  Anafahamu mabhitaji ya kimaendeleo ya mtumishi
na mpango wa jinsi ya kutumia rasilimali watu;

n Inaboresha uhusiano kazini;

m  Inaleta uwazi katika utendaji kazi; na

m  Inawezesha watumishi kufahamu matarajio ya

mwajiri.

1.5 Majukumu ya wahusika mbalimbali katika kutekeleza
OPRAS

Mfumo wa OPRAS una wahusika mbalimbali wanaousimamia
ili kutoa matokeo yanayokusudiwa. Wahusika hao ni pamoja na
watumishi wenyewe, wasimamizi wa kazi, waajiri (katika taasisi za

()

</



umma), Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Tume

ya Utumishi wa Umma. Majukumu yao ni kama yalivyofafanuliwa

hapa chini:

1.5.1 Majukumu ya Mtumishi

Kuelewa nini kinategemewa kutoka kwake katika kipindi
chote cha mwaka,

Kuwasiliana na Msimamizi na kutoa ushauri wa jinsi
anavyoweza kutekeleza malengo yake, kuelezea mafanikio
na matatizo aliyokumbana nayo katika utekelezaji wa
malengo,

Kuandaa na kufanya mapitio ya utendaji angalau mara
moja kwa mwaka,

Kushiriki katika tathmini ya utendaji wa mwisho wa
mwaka,

Kutoa maoni juu ya ripoti ya tathmini ya utendaji,

Kubaki na nakala yake ya fomu ya OPRAS.

1.5.2 Majukumu ya Msimamizi

Kumfundisha na kumpa ushauri mtumishi,

Kuhakikisha kwamba malengo yanapangwa kulingana
na mpango wa utekelezaji na maendeleo ya mtumishi,

Kuhakikisha kuwa kuna rasilimali zinazohitajika na
mtumishi ili kutekeleza malengo yake,

Kuhakikisha mtumishi anashirikishwa kikamilifu katika

kufanya mapitio ya utendaji kwa mwaka mzima,

Kufanya mapitio ya utendaji ya nusu mwaka kwa
watumishi wote chini ya usimamizi wake,

Kukamilisha tathmini ya mwaka kwa watumishi wote
chini ya usimamizi wake,
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Kuhakikisha anatoa taarifa ya tathmini ya utendaji wa
watumishi wote walio chini ya usimamizi wake kwa
Mkuu wake wa kazi.

1.5.3 Wajibu wa Mwajiri

Kuhakikisha kuwa malengo ya utendaji ya mtumishi
yameandaliwa nakusainiwa na watumishi wote mwanzoni
mwa mwaka,

Kuhakikisha mapitio ya utendaji ya nusu mwaka na
mwishoni mwa mwaka yanafanyika,

Kusaidia na kuwezesha utekelezaji wa malengo ya taasisi,
kwa mfano upatikanaji wa rasilimali zinazohitajika au
kutoa mafunzo kwa watumishi,

Kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa mipango ya
taasisi,

Kuchukua hatua juu ya mapendekezo yaliyotolewa
kuhusu utendaji wa mtumishi, kwa mfano kutoa tuzo,
adhabu, kumwendeleza mtumishi na kushughulikia
rufaa kwa watumishi ambao hawakuridhika na matokeo
ya tathmini.

1.5.4 Wajibu wa Ofisi ya Rais — Menejimenti ya Utumishi wa
Umma

Kutoa miongozo inayohusiana na OPRAS,
Kuwezesha taasisi za serikali kutekeleza OPRAS,

Kufuatilia utekelezaji wa OPRAS katika taasisi za serikali.

1.5.4 Wajibu wa Tume ya Utumishi wa Umma

Kuhakiki taasisi za serikali kama zinazingatia utekelezaji
sahihi wa OPRAS,

Kushughulikia rufaa za watumishi ambao hawajaridhika
na matokeo ya OPRAS katika taasisi za serikali.

(D)
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1.6  Nani anatakiwa kujaza Fomu ya OPRAS

Inasisitizwa kuwa, fomu ya OPRAS lazima ijazwe na watumishi
wote wa umma kulingana na sheria ya Utumishi wa Umma namba
8 ya mwaka 2002.

1.7  Uwasilishaji wa Fomu za OPRAS

Mara baada ya kukamilisha ujazaji wa nakala tatu wa fomu za
OPRAS, zitasambazwa na kuwasilishwa kwa mamlaka husika kama
ifuatavyo:

Kwa maafisa wote walio katika ngazi ya maafisa waandamizi na
kwenda chini, fomu halisi ya OPRAS ipelekwe kwa Mtendaji Mkuu
wa Taasisi husika, nakala ya pili ipelekwe wizara mama na nakala ya
tatu mtumishi abaki nayo kwa kumbukumbu binafsi.

Kwa maafisa wote walio katika ngazi ya maafisa wakuu na kuendelea
na watendaji wakuu wote katika Wakala za Serikali, fomu halisi ya
OPRAS ipelekwe kwa Katibu Mkuu (Utumishi), nakala ya pili iwekwe
katika majalada yao binafsi na nakala ya tatu abaki nayo mtumishi
mwenyewe kwa kumbukumbu binafsi.

1.8  Uwasilishaji wa Ripoti za OPRAS

Idara zinazoshughulikia masuala ya utumishi na utawala katika taasisi
za umma zinatakiwa kuandaa na kuhifadhi ripoti za kumbukumbu za
viwango vya utendaji wa mwaka kwa watumishi wote. Kumbukumbu
hizo zinatakiwa kujumuisha matokeo ya jumla ya mikutano ya OPRAS
kwa mwaka kwa taasisi nzima. Ripoti hizo zinatakiwa ziwasilishwe
kwa Katibu Mkuu (Utumishi).

Mfano:

Ripoti hizo lazima zionyeshe namba na asilimia ya watumishi
walio katika makundi yanayofanana ya alama za utendaji. Kama
inavyofafanuliwa katika kisanduku Namba 1 hapa chini.
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Kisanduku 1: Mfano wa Ripoti ya Alama za utendaji ya Mwaka
kwa Taasisi X

Idadiya |Alama Kulingana na Alama . .
e Watumishi |Utekelezaji Iliyotolewa Asilimia
1 17 Utendaji uliotukuka ! 9.9
2 45 g(/terida!l Juuya 2 26.2
3 56 astattl : 3 32.6
Utendaji wa Wastani
4 42 g : 4 24.4
5 12 Utendaji Dhaifu 5 70
Utendaji Dhaifu Sana ’
JUMLA 172 100
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SURA YA PILI

2. MCHAKATO WA MFUMO WA WAZI WA MAPITIO NA
TATHMINI YA UTENDAJI KAZI

Ugawaji wa malengo ya taasisi kwa ngazi mbalimbali za utendaji
kunahusisha hatua nane (8) ambazo ni Kupitia Mipango ya Mwaka
ya Taasisi husika; Kupanga Malengo ya Mkuu wa Taasisi; Kupanga
Malengo ya Wakuu wa Idara; Kupanga Malengo ya Wakuu wa Sehemu;
Kupanga Malengo ya Watumishi Wataalamu; Kusaini Mkataba wa
Utendaji; Kutekeleza na Kufuatilia Utekelezaji; na Kupima Utendaji.
Hatua zilizotajwa hapo juu zinaelezwa kwa kina kama ifuatavyo:

Hatua ya Kwanza: Kupitia Mpango wa Mwaka wa Taasisi

Ni muhimu kwa watumishi wote wa taasisi za serikali kupitia mpango
wa mwaka wa taasisi yao ili kuweza kuainisha malengo, shabaha na
shughuli zinazotakiwa kutekelezwa kwa mwaka huo. Hii itasaidia
watumishi katika kutengeneza Malengo Binafsi ya Utendaji kwa
kipindihicho. Zipo taasisi au watumishiambao wanaweza kutengeneza
malengo yao kwa kutumia Mpango wa Muda wa Kati wa Matumizi ya
Fedha (MTEF). Kwa zile taasisi ambazo hazina Mpango wa Kati wa
Matumizi, watumishi wake wanaweza kutengeneza malengo binafsi
ya utendaji kutokana na maelezo ya kazi au muundo wa utumishi.

Katika Mzunguko wa Upangaji, kuna matukio ambayo yanaweza
kulazimisha malengo ya taasisi kupitiwa upya au kurekebishwa
kwa nia ya kuyaboresha zaidi. Endapo ulazima wa kuchukua hatua
iliyotajwa hapo juu utatokea, menejimenti ya taasisi husika inapaswa

kuidhinisha mabadiliko hayo.
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Hatua ya Pili: Kupanga Malengo Binafsi ya Mkuu wa Taasisi

Haya ni malengo ya jumla ya taasisi ambayo Mkuu wa Taasisi
atapimwa na kuwajibika kwayo. Malengo haya yanayotokana na
Mpango wa Muda wa Kati wa Kimkakati (MTSP). Malengo na
shabaha zinazoambatana nazo ndizo zinazokuwa malengo binafsi na
shabaha za kiutendaji kwa ajili ya Mkuu wa Taasisi.

Kisanduku namba 2: Mfano wa Lengo Binafsi la Mkuu wa Taasisi
kwa Mwaka 2006/7

Lengo

Kila Darasa katika shule za sekondari liwe na walimu waliofuzu
na wenye ujuzi mkubwa katika kila somo.

Shabaha ya Utendaji

1. Walimu 374 wawe wamefundishwa katika Elimu Maalumu
ifikapo 2007.
2. Walimu 250 wa masomo ya Sayansi wawe wameajiriwa

ifikapo Disemba 2006.

3. Walimu 200 wawe wameinua ujuzi wao ifikapo Juni 2007.

Hatua ya Tatu: Kupanga Malengo Binafsi ya Wakuu wa Idara/
Kitengo

Malengo na shabaha ya Mkuu wa Taasisi katika hatua ya pili ndiyo
yanayokuwa malengo na shabaha kwa ajili ya mkuu wa Idara au
Kitengo kutegemea na kazi wanazozifanya kama idara au kitengo. Ni
muhimu kuzingatia kwamba shabaha moja haiwezi kutekelezwa na
idara zaidi ya moja.
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Kisanduku namba 3: Mfano wa Lengo Binafsi la Mkuu wa Idara/
Kitengo kwa Mwaka 2006/7

Lengo

Kila Darasa katika shule za sekondari liwe na walimu waliofuzu
na wenye ujuzi mkubwa katika kila somo

Shabaha ya Utendaji
1. Walimu 374 wawe wamefundishwa katika elimu Maalumu
ifikapo 2007

2. Walimu 200 wawe wameinua ujuzi wao ifikapo Juni 2007.

Angalizo:

leleweke kuwa shabaha namba 3 juu (katika Kisanduku namba mbili)
imeachwa kwa sababu haimuhusu huyu mkuu wa idara/kitengo.

Hatua ya Nne: Kupanga Malengo Binafsi ya Wakuu wa Sehemu

Shabaha za Kiutendaji katika hatua ya tatu ndizo zinazokuwa malengo
binafsi ya wakuu wa sehemu. Shughuli za utekelezaji wa shabaha
ndizo zinakuwa shabaha za utendaji kwa ajili ya mkuu wa sehemu.

Kisanduku namba 4:  Mfano wa Lengo Binafsi la Mkuu
Sehemu kwa Mwaka 2006/7
Lengo

Kuinua ujuzi wa walimu 200 ifikapo Juni 2007.

Shabaha ya Utendaji

1. Tathmini ya mahitaji ya mafunzo kufanyika Augusti 2006.

2. Vyuo vya kutoa mafunzo kubainishwa ifikapo Novemba 2006.

3. Mpangilio wa mafunzo ya kuinua ujuzi wa walimu
kukamilishwa ifikapo Januari 2007.
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Hatua ya 5: Kupanga Malengo Binafsi ya Watumishi Wataalamu

Katika hatua hii, shabaha kutoka hatua ya nne, ndizo zinakuwa
malengo binafsi kwa Watumishi Wataalamu. Shughuli zilizoko katika
mpango wa mwaka wa utekelezaji zinakuwa shabaha zautendaji kwa
watumishi wataalamu.

Hatua hii inahitimisha mgawanyo wa malengo ya taasisi katika ngazi
mbalimbali za utendaji.

Kisanduku namba 5: Mfano wa Lengo Binafsi la Mtumishi
Mtaalamu kwa Mwaka 2006/7

Lengo
Kubainisha vyuo vya kutoa mafunzo ifikapo Novemba 2006.

Shabaha ya Utendaji

1. Orodha ya vyuo vya kutoa mafunzo kukamilishwa ifikapo
Augusti 20006.

2. Vyuo vya kutoa mafunzo kupewa taarifa ifikapo Novemba
2006.

3. Bajeti ya mafunzo ya kuinua ujuzi wa walimu kukamilishwa
ifikapo Oktoba 2006.

Mchakato mzima wa mgawanyo wa malengo, shabaha na shughuli za
taasisi katika ngazi mbalimbali zimefafanuliwa zaidi katika mchoro
namba mbili (2) hapa chini:
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MCHORO NAMBA 2: MGAWANYO WA MALENGO KATIKA
NGAZI MBALIMBALI ZA TAASISI

KUSHUSHA MALENGO YA WIZARA

MALENGO
NGAZI YA MTU SHABAHA
BINAFSI
L . Shabaha 1.1, Shabaha 1.2, Shabaha 1.3,
g Shabaha 1.4, Shabaha 1.5
L ” Shabaha 2.1, Shabaha 2.2, Shabaha 2.3,
“ Shabaha 2.4, Shabaha 2.5
L 3 Shabaha 3.1, Shabaha 3.2, Shabaha 3.3,
FURR Shabaha 3.4, Shabaha 3.5
L 4 Shabaha 4.1, Shabaha 4.2, Shabaha 4.3,
KATERERRETTL N <15y Shabaha 4.4, Shabaha 3.5
L 5 Shabaha 5.1, Shabaha 5.2, Shabaha 5.3,
TN Shabaha 5.4, Shabaha 4.5
L 6 Shabaha 6.1, Shabaha 6.2, Shabaha 6.3,
S Shabaha 6.4, Shabaha 5.5
L 7 Shabaha 7.1, Shabaha 7.2, Shabaha 7.3,
E°N Shabaha 7.4, Shabaha 6.5
L 1 Shabaha 1.1, Shabaha 1.2, Shabaha 1.3,
engo - Shabaha 1.4, Shabaha 1.5
MKURUGENZI-1/
MKUU WA Lengo -4 Shabaha 4.1, Shabaha 4.2, Shabaha 4.3,
KITENGO-1 engo Shabaha 4.4, Shabaha 4.5
Lengo -7 Shabaha 7.1, Shabaha 7.2, Shabaha 7.3,
engo - Shabaha 7.4, Shabaha 7.5
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Shughuli 1.2.1, Shughuli 1.2.2, Shughuli

Shabaha 1.2 5 3 Shughuli 1.2.n
Shabaha 1.5 ?hughlslﬁ lzll, Shughuli 1.5.2, Shughuli
MKURUGENZI .5.3, Shughuli 1.5.n
MSAIDIZI-1 : : .
Shabaha 4.3 Shughuli 4.3.1? Shughuli 4.3.2, Shughuli
4.3.3, Shughuli 4.3.n
Shughuli 7.4.1, Shughuli 7.4.2, Shughuli
Shababa 7.4 1. 4 3 Shughuli 7.4.n
. Shughuli ndogo1.2.1.1, Shughuli
St ndogo11.2.1.2, Shughuli ndogo11.2.1.3
Shughuli 1.2.2 Shughuli ndogol 1.2.2.1i Shughuli
ndogo11.2.2.2, Shughuli ndogo11.2.2.3
. Shughuli ndogo11.2.5.1, Shughuli
hughuli 1.2.
Shugtiiilee ndogo11.2.5.2, Shughuli ndogo11.2.5.3
; Shughuli ndogo11.5.2.1, Shughuli
Shughuli 1.5.2 ndogol1.5.2.1,
Shughuli 1.5.3 |Shughuli ndogo11.5.3.1
MTUMISHI
MTAALAMU-1 Shughuli ndogo11.5.n.1, Shughuli

Shughuli 1.5.n

ndogol1.5.n.2,

Shughuli 4.3.1

Shughuli ndogo114.3.1.1, Shughuli
ndogo114.3.1.2, Shughuli
ndogol114.3.1.3

Shughuli 4.3.4

Shughuli ndogo114.3.4.1, Shughuli
ndogol114.3.4.1

Shughuli 7.2.4

Shughuli ndogo117.2.4.1,

Shughuli 7.2.5

Shughuli ndogo117.2.5.1, Shughuli
ndogo117.2.5.2, Shughuli
ndogo117.2.5.3
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Hatua ya Sita: Kusaini Mkataba wa Utendaji

Baada ya kufikia makubaliano ya malengo binafsi ya utendaji
ya mwaka, shabaha, vigezo vya upimaji utendaji na rasilimali
zinazohitajika kutekeleza malengo hayo, mtumishi na Msimamizi
wanapaswa kusaini mkataba wa kazi. Mbkataba huo wa utendaji
utasainiwa mwanzoni mwa mwaka wa fedha au mwaka wa kalenda.
Endapo kutatokea mabadiliko yoyote katika mkataba huo wakati wa
utekelezaji, basi malengo binafsi na rasilimali zinazohusika itabidi
zipitiwe upya.

Hatua ya Saba: Utekelezaji na Ufuatiliaji

Baada ya kusaini mkataba wa utendaji, mtumishi ataendelea na
utekelezaji wa malengo yake. Wakati mtumishi anatekeleza malengo
yake, msimamizi anatakiwa kufuatilia kwa karibu utekelezaji
huo. Katika kipindi hicho, Msimamizi ataendelea kumshauri,
kumfundisha au kumwelekeza mtumishi kila inapobidi ili aweze
kutekeleza majukumu yake vizuri. Ufuatiliaji ulio rasmi (katika vikao
vya wiki au mwezi) na usio rasmi (kupitia mikutano binafsi kati ya
mtumishi na Msimamizi) unamuwezesha msimamizi kuchukua hatua
zinazohusika kwa muda muafaka.

Hatua ya Nane: Kufanya Mapitio ya Utendaji

Katika kipindi cha mwaka, kutakuwepo mikutano miwili rasmi ya
kufanya mapitio ya utendaji ili kufuatilia maendeleo ya utekelezaji
wa mtumishi kulingana na mkataba. Mapitio haya yatafanyika katika
kipindi cha nusu mwaka na mwisho wa mwaka.

8.1: Kufanya Mapitio ya Utendaji katika kipindi cha nusu mwaka

Mapitio haya hufanyika mwishoni mwa mwezi Desemba kwa
wanaofuata mwaka wa fedha au mwishoni mwa mwezi Juni
kwa wanaofuata mwaka wa kalenda. Mkutano huu ndio
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8.2:

utakaoamua kubadili malengo ya utendaji wa mtumishi kama
italazimu kufanya hivyo.

Mapitio ya utendaji ya mwisho wa mwaka

Mapitio ya utendaji ya mwisho wa mwaka yanafanyika ili
kutathmini mafanikio ya mtumishi kulingana na mkataba
wa utendaji. Tathmini inafanywa kwa kuangalia idadi ya
malengo yalivyofikiwa, muda uliotumika na viwango vya ubora
vilivyofikiwa katika kutekeleza malengo hayo.
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SURA YA TATU
3. JINSI YA KUJAZA FOMU YA OPRAS

Fomu hii ina sehemu nane (8) ambazo ni maelezo binafsi,
makubaliano ya utendaji kazi, mapitio ya nusu mwaka, malengo
yaliyorekebishwa, mapitio na upimaji utendaji kazi wa mwaka, sifa za
utendaji bora, utendaji wa jumla na tuzo/hatua za kujiendeleza/hatua
za kinidhamu.

Fomu ya OPRAS ni kumbukumbu ya kudumu ya mtumishi ya
maendeleo ya utendaji kazi katika kipindi cha utumishi wake. Hivyo
taarifa zilizomo katika fomu hii ni muhimu na zenye manufaa.
Kwa hiyo, mtumishi na msimamizi wanalo jukumu la kuhakikisha
kwamba fomu hii inajazwa kwa usahihi na kwa wakati unaotakiwa.
Kiambatisho Na. 1 cha fomu hii kinajumuisha yafuatayo:

3.1 Sehemu ya Kwanza: Maelezo Binafsi

Katika Sehemu hii mtumishi anayepimwa anawajibika kujaza
visanduku hivi kwa kutumia herufi kubwa. Pale inapopasa, kila
kisanduku kitajazwa kwa herufi au tarakimu moja tu. Mtumishi
anayepimwa anapaswa kuwasiliana na msimamizi wake wakati wa
kujaza Sehemu hii.

Yafuatayo ni Maelezo ya kina na mifano

(i) Fungu na Maelezo ya Fungu: Mtumishi anayepimwa atajaza
nambari ya Fungu na jina la Taasisi. Maelezo haya yanaweza
kupatikana kwenye hati ya mshahara.
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Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi:

WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA
UFUNDI

(i) Kifungu na Maelezo ya Kifungu: Mtumishi anayepimwa
atajaza nambari ya Kifungu na Jina la Kifungu. Maelezo haya
yanaweza kupatikana kwenye hati ya mshahara.

Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi:

2 10| 0| 2 |IDARA YA ELIMU YA SEKONDARI

(iii) Nambari ya Cheki: Hapa mtumishi anayepimwa atajaza
nambari ya cheki yake kama ilivyo kwenye hati ya mshahara.

Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi:

NAMBARI YA CHEKI 10| 1(2|3|4|5]|6

(i)  Kituo cha Kazi: Mtumishi anayepimwa atajaza nambari na
jina la kituo chake cha kazi. Ni muhimu kuzingatia hili, kwa
sababu baadhi ya wizara, idara zinazojitegemea na wakala wa
serikali zina ofisi nchi nzima. Tafadhali wasiliana na idara ya
utawala kama huna uhakika wa nambari ya kituo chako.

Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi:

Kituo cha Kazi 10|12 DAR-ES-SALAAM
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(i)

Jina Kamili: Mtumishi anayepimwa atajaza majina yake kamili
kwa kuanzia Jina la Ukoo, Jina la Kwanza na Jina la Kati (pale
inapohusika)

Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi:

MWAKATUMA JULIANA DANIEL

Jina la Ukoo Jina la Kwanza Jina la Kati

(iii)

Jinsia: Mtumishi anayepimwa ataweka alama ya vema kwenye
kisanduku husika kufuatana na jinsia yake. Kwa mfano kama
ni mwanamke weka alama chini ya ‘Mke’

Mme Mke

\/

(Iv)

Jinsia

Sifa/Shahada: Mtumishi anayepimwa atajaza shahada ya juu
kabisa aliyonayo. Kwa mfano Cheti, Stashahada, Stashahada ya
Juu, Shahada, Shahada ya Uzamili, n.k.

Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi:

SHAHADA YA UZAMILI YA UALIMU

v)

Cheo cha Madaraka: Mtumishi anayepimwa atajaza Cheo cha
Madaraka (pale inapohusika) na nambari husika ya cheo hicho.
Ifahamike kwamba vyeo vyote vya Madaraka havina ngazi ya
mshahara. Kwa mfano, Ofisa Mfawidhi, Mkuu wa Shule ya
Sekondari, n.k. Nambari ya kila cheo inapatikana Idara ya
Utawala.

6D

Y



Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi:

MKUU WA SHULE YA SEKONDARI

(vi) Cheo cha Muundo: Mtumishi anayepimwa atajaza cheo kama
ilivyoainishwa kwenye miundo mbalimbali ya utumishi. Kwa
mfano, Ofisa Tawala Mkuu, Mchambuzi Kazi, n.k. Hii ni
pamoja na cheo cha juu cha muundo, mfano vyeo vya Katibu
Mkuu, Mkurugenzi, Mkurugenzi Msaidizi, n.k. Nambari kwa
kila cheo zinaweza kupatikana toka Idara ya Utawala na kujaza
kama ifuatavyo.

AFISA ELIMU DARAJA 1

(vi) Tarehe ya kuajiriwa: Mtumishi anayepimwa atajaza tarche ya
kuajiriwa kwa mara ya kwanza katika utumishi wa Umma. Jaza
kwa kuanza na Siku, Mwezi na Mwaka

Mfano wa jinsi ya kujaza visanduku hivi:

1 0 1 2 1 9 9 6
D D M M Y Y Y Y

(vii) Tarehe ya Kuteuliwa katika Nafasi ya Sasa:
Mtumishi anayepimwa atajaza tarehe ya kuteuliwa kushika
wadhifa alionao, kwa kuanza na Siku, Mwezi na Mwaka. Kwa

mfano:
1 0 1 2 2 0 0 3
D D M M Y Y Y Y




(vii) Ngazi ya Mshahara: Mtumishi anayepimwa atajaza ngazi ya
mshahara wake kama ilivyo kwenye hati ya mshahara. Kwa
mfano:

Ngazi ya Mshahara | TGTSE

(viii) Muda uliyofanya kazi chini ya msimamizi wa sasa:
Mtumishi anayepimwa atajaza kipindi chote alichofanya kazi
chini ya msimamizi wake wa sasa. Kisanduku hiki kitajazwa
wakati wa kutathmini utendaji kazi mwishoni mwa mwaka.

(ix) Tarehe ya kuzaliwa: Mtumishi anayepimwa atajaza tarehe
yake ya kuzaliwa kwa kuanza na Siku, Mwezi, na Mwaka.

2 0 1 2 1 9 6
D D M M Y Y Y

| oo

(x) Masharti ya Kazi: Mtumishi anayepimwa ataeleza masharti
yake ya kazi. Kwa mfano, Masharti ya Kudumu na Malipo ya
Uzeeni, Operational service, Mkataba n.k.

Mfano wa jinsi ya kujaza kisanduku hiki:

Masharti ya Kazi KUDUMU NA MALIPO YA UZEENI

3.2 Sehemu ya 2. Makubaliano ya Utendaji Kazi

Sehemu hii inaorodhesha makubaliano ya malengo binafsi ya kazi
yatakayotekelezwa mwaka huo. Malengo haya yatatokana na malengo
ya Taasisi/Idara/Sehemu/Kitengo kama ilivyoelezwa kwenye Sura ya
pili.
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Safu 2.1. Nambari ya Malengo

Mtumishi atajaza nambari ya malengo yote yaliyokubaliwa.

Safu 2.2. Malengo yaliyokubalika

Mtumishi anayepimwa atajaza malengo binafsi kwenye safu hii

baada ya makubaliano na Msimamizi. Haya ni maelezo sahihi na

mahsusi yanayoelezea matokeo yatakayopatikana katika kipindi cha

utekelezaji.

Kila lengo ni lazima likidhi sifa zifuatazo: Liwe mahsusi, linapimika,

linatekelezeka, halisia na lina muda maalumu wa utekelezaji.

Mtumishi na Msimamizi watakubaliana malengo ya utekelezaji kwa

kuyapa kipaumbele kutegemeana na umuhimu.

Sanduku la 6: Kuandaa malengo

Maana ya:

Mahsusi ina maana ya unachotakiwa kutekeleza (inayohusiana

na Mpango Mkakati/ Mpango wa Kazi wa Mwaka)

Linapimika Kwa maana ya kuangalia ubora, uwingi, fedha na
muda utakaotumika katika kulitekeleza

Linatekelezeka kwa maana linatoa changamoto hasa kwa
kuzingatia uzoefu katika kazi hiyo na ujuzi

Halisia kwa maana lizingatie rasilimali zilizopo na mambo
ambayo yapo ndani ya uwezo wa mtekelezaji ili kufikia
malengo

Linamudamaalumuwautekelezaji—Litajwe kuwalinakamilika
baada ya muda fulani na/au kwa kipindi fulani cha mapitio.
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Safu 2.3 Shabaha za utendaji zilizokubalika

Baada ya kuorodhesha malengo yaliyokubalika kama yalivyoelekezwa
kwenye Safu 2.2, mtumishi atawajibika kujaza shabaha za utendaji
zilizotokana na mpango wa kazi wa mwaka katika safu hii. Shabaha
ya Utendaji ni kiwango cha utendaji ambacho mtumishi anayepimwa
anapaswa kufikia anapotekeleza shughuli fulani. Shabaha ya utendaji
lazima iwe na viwango vya ubora vitakavyotumika kuhakikisha
kwamba malengo yanapimika, yana ubora, idadi na fedha iliyotengwa
kutekeleza malengo hayo na muda wa utekelezaji vinafahamika.
Kupimika kunamaanisha kuweza kupata jibu la swali “Ni kwa vipi
Mtumishi na Msimamizi watajua kwamba lengo limetekelezeka?”

Safu 2.4 Kigezo cha Utendaji kilichokubalika

Haya ni maelezo ya kiwango cha utendaji wa matokeo ya kazi
kinachotakiwa. Safu hii itajazwa na Mtumishi anayepimwa na
Msimamizi kuafiki, ikielezea viwango vitakavyotumika kutathmini
utendaji katika kipindi cha mwaka. Maelezo haya ni lazima yatamke
waziwazi kiwango cha utendaji kinachotakiwa kufikiwa kwa alama
zilizoainishwa.

Safu 2.5 Rasilimali zilizokubalika

Safu hii itaonyesha rasilimali zitakazohitajika kufikia lengo. Rasilimali
hizi ni muhimu ili kumwezesha Mtumishi anayepimwa kutimiza
malengo yake. Rasilimali zinaweza kuwa fedha ama nyenzo zozote
zitakazohitajika kutumiwa ili kufanikisha utendaji wenye kuzingatia
matokeo.

Kipengele 2.6 Mtumishi anayepimwa

Mtumishi anayepimwa atajaza majina yake rasmi, ataweka saini na
kujaza tarehe.
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Kipengele 2.7 Msimamizi

Msimamizi atajaza majina yake rasmi, ataweka saini na kujaza
tarehe.

3.3 Sehemu ya 3. Mapitio ya Nusu Mwaka

Madhumuni ya kufanya mapitio ya nusu mwaka ni kufuatilia utendaji
wa mtumishi anayepimwa. Hii inafanyika kwa kutazama maendeleo
ya utekelezaji wa malengo binafsi ya mwaka pamoja na kujua
rasilimali zitakazohitajika katika kipindi kilichobakia cha miezi sita
cha utekelezaji wa malengo ya mtumishi. Mtumishi na Msimamizi
watajadiliana na kukubaliana kama kuna mabadiliko yeyote ya kazi
ama malengo na kuhakikisha kwamba yanawekwa kwa maandishi

kwa ajili ya kumbukumbu.

Safu3.1 Nambariya Malengo

Mtumishi ataorodhesha malengo yote yaliyokubalika katika safu hii.

Safu 3.2 Malengo Yaliyokubalika

Mtumishi atajaza safu hii malengo binafsi kama yalivyo katika Sehemu
ya 2 isipokuwa kama yatakuwa yamebadilika.

Safu 3.3 Maendeleo kufikia Shabaha

Mtumishi ataeleza kwenye safu hii, maendeleo yaliyofikiwa kwa kila
shabaha kama yalivyoorodheshwa kwenye Safu 2.3.

Safu 3.4 Mambo yenye Kuathiri Utendaji

Mtumishi ataelezea mambo yote yaliyoathiri utendaji na jinsi ya
kuyatatua.

3.4. Sehemu ya 4: Malengo yaliyorekebishwa
Iwapo patakuwa na badiliko lolote la lengo kwenye Sehemu ya 3
ni lazima lioneshwe kwenye Sehemu ya 4. Malengo yote binafsi ni
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lazima yaoneshe matokeo yanayotarajiwa na yazingatie makubaliano
kati ya Mtumishi anayepimwa na Msimamizi. Baada ya makubaliano
ya malengo yaliyorekebishwa, Mtumishi anayepimwa na Msimamizi
wataandika majina yao rasmi, wataweka saini na tarehe kwenye nafasi
husika ya sehemu hii kwa kumbukumbu.

3.5 Mapitio ya Mwaka ya Upimaji wa Utendaji Kazi

Mwisho wa kipindi cha utekelezaji, Mtumishi na Msimamizi
watakaa na kujadili utendaji kwa mwaka mzima kabla Msimamizi
hajakamilisha sehemu ya nane ya fomu. Madhumuni ya mapitio
haya ni kufanya tathmini ya utendaji wa mtumishi katika kufikia
malengo na shabaha zilizokubalika. Mapitio na tathmini yatafanyika
katika sehemu mbili: (I) sehemu ya tano ni ya mapitio na tathmini
ya malengo yaliyokubalika (ii) schemu ya sita ni ya tathmini ya sifa za
utendaji bora wa kazi.

Sehemu ya 5: Mapitio na tathmini ya malengo yaliyokubalika

Msimamizi ni lazima atathmini na kuweka kumbukumbu ya kiwango
cha utekelezaji kilichofikiwa na Mtumishi anayepimwa kulingana na
matokeo yaliyotarajiwa kwa kila lengo. Hii ni pamoja na kutathmini
endapo malengo yalitekelezwa kwa muda uliotakiwa na kwa kuzingatia
vigezo vingine vya utendaji.

Maoni kuhusu mafanikio ya malengo ni lazima yaambatane na
ushahidi. Kwa mfano, “Idadi ya walimu waliofundishwa katika kipindi
hicho ni X (shabaha ilikuwa Y)” au “Idadi ya walimu waliofundishwa
katika kipindi hicho ni X na utekelezaji wake umefanyika kulingana
na bajeti iliyotolewa”.

Pale ambapo malengo hayakufikiwa, ni muhimu kwa Msimamizi
kutoa maelezo kama palikuwepo sababu zilizokuwa nje ya uwezo wa
Mtumishi anayepimwa, mfano mabadiliko yasiyotarajiwa ya taratibu,
nyenzo ama wingi wa kazi zilizokwamisha utekelezaji wa malengo.
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Safu5.1 Nambariya malengo
Mtumishi ataorodhesha malengo yote yaliyokubalika katika safu hii.

Safu 5.2 Malengo Yaliyokubalika

Mtumishi atajaza malengo yote yaliyokubalika kama ilivyo kwenye
Makubaliano ya Utendaji (Sehemu ya 2) na/au katika Malengo
yaliyorekebishwa (Sehemu ya 4).

Safu 5.3 Maendeleo Yaliyofikiwa

Mtumishi anayepimwa ataelezea maendeleo yaliyofikiwa katika
kutekeleza shabaha za mwaka mzima.

Safu 5.4 Alama Iliyotolewa

Mtumishi anayepimwa atajipima mafanikio yake kwa kuweka alama
katika kila shabaha iliyopo sehemu ya 2 safu 2.3 au sehemu ya 4 safu
4.3. Msimamizi atatoa alama kwa Mtumishi kwa kila shabaha kama
ilivyo kwenye sehemu ya 2 safu 2.3 au sehemu ya 4 safu 4.3. Alama
iliyoafikiwa na Mtumishi na Msimamizi kwa kila lengo kwenye safu
5.4 itajazwa na Msimamizi baada ya makubaliano. Alama 1 hadi
5 zitatumika kwenye tathmini ya utendaji kazi kama ilivyoelezwa
kwenye Sehemu 3.6 hapa chini na katika visanduku namba 7 hadi 11.

Sehemu ya 6: Sifa za Utendaji Bora wa Kazi

Hii inahusu kuangalia mwenendo wa tabia ya Mtumishi anayepimwa
kuhusiana na utendaji wake wa kazi na siyo tu kiwango cha ujuzi na
uwezo. Tathmini hii ina lengo la kuweka bayana uwezo na udhaifu wa
Mtumishi anayepimwa ili kumsaidia kuongeza kiwango cha utendaji
katika siku za baadae.

Mfumo wa menejimenti ya utendaji kazi haupaswi kuangalia matokeo
ya utendaji kazi pekee, kwani njia ambazo Mtumishi atakuwa
amezitumia kufikia malengo yake zinaweza kuathiri utendaji kazi wa
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watumishi wenzake. Ni lazima msimamizi atilie maanani kiasi cha
nguvu mtumishi alichoelekeza kwenye kazi na jinsi alishirikiana na
watumishi wenzake.

Safu 6.4 Alama Iliyotolewa

Utoaji wa alama za Sifa za Utendaji Bora wa Kazi lazima zitolewe kwa
kutumia tarakimu 1 hadi 5 kama ilivyoelezwa kwenye 3.6 hapa chini
na katika visanduku namba 7 hadi 11. Safu ya Alama iliyoafikiwa
kwa kila shabaha itajazwa na Msimamizi baada ya makubaliano na
Mtumishi anayepimwa kama ilivyoelekezwa hapo awali.

3.6. Tathmini ya Utendaji Kazi kwa Ajili ya Malengo
Yaliyokubalika na Sifa za Utendaji Kazi

Hatua zilizoelezwa hapo juu katika sehemu ya 5 na 6 zitafanywa kwa
kutumia alama 1 hadi 5, zikiwa zinawakilisha sifa zifuatazo:

e Alama iliyotolewa 1 — Inawakilisha Utendaji Uliotukuka

e Alama iliyotolewa 2 — Inawakilisha Utendaji Juu ya Wastani
e Alama iliyotolewa 3 — Inawakilisha Utendaji wa Wastani

e Alama iliyotolewa 4 — Inawakilisha Utendaji Dhaifu

e Alama iliyotolewa 5 — Inawakilisha Utendaji Dhaifu Sana

Kisanduku namba 7: Alama iliyotolewa 1 - Utendaji Uliotukuka

Mtumishi atapewa alama hii pale ambapo utendaji wake utakuwa
ni wa kiwango cha juu na atakuwa amefanya kazi kwa kushirikiana
na wenzake katika kupata matokeo yanayotarajiwa. Mtumishi pia
atakuwa ametekeleza malengo yake na ya ziada kwa ufanisi mkubwa
na matokeo yatakuwa yamevuka viwango vinavyofahamika kwa nafasi
anayoishikilia. Maelezo ya kina ya alama hii ni kama ifuatavyo:
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e Malengo yote aliyopewa mtumishi aliyafikia na katika malengo
hayo, yale ya muhimu aliyafikia kwa ziada, ikimaanisha
kuyatekeleza kwa uwingi na kwa ubora wa hali ya juu kuliko
ilivyotegemewa kwa nafasi yake ya kazi;

e Katika kutekeleza malengo yake, mtumishi alitumia ujuzi wa hali
ya juu na katika viwango vinavyokubalika;

e Mtumishi alifanya kazi zake kwa kushirikiana na wenzake na hasa
amesaidia wafanyakazi wenzake katika kutekeleza malengo yao
waliyopangiwa;

e Mtumishi ameweza kusimamia na kuwaendeleza wenzake kiujuzi,
kuwathamini bila kuathiri mitazamo yao tofauti.

Alama hii itatolewa kwa mtumishi aliyetoa mchango mkubwa; kwa
mfano, mtumishi ameweza kutekeleza malengo yanayohitaji muda
na ujuzi zaidi, amepitia changamoto mbalimbali katika kutekeleza
majukumu yake na hivyo kuongeza tija.

Kisanduku namba 8: Alama iliyotolewa 2 — Utendaji Juu ya Wastani

Mtumishi atapewa alama hii endapo atakuwa ametekeleza malengo
yake kwa kiwango kizuri. Kwa ujumla ameweza kutekeleza malengo
yake yote aliyopangiwa na amefanya kazi kwa kushirikiana na wenzake
katika kutekeleza malengo ya taasisi. Maelezo ya kina ni kama
ifuatavyo:

e Malengo yote au schemu kubwa ya malengo yametekelezwa
kulingana na mategemeo halisi. Aidha, Mtumishi anaweza akawa
ametekeleza na kuvuka baadhi ya malengo muhimu na akawa
ameshindwa kutekeleza kwa ufanisi malengo yasiyo muhimu;

e Mtumishi ameweza kutumia ujuzi wake wote au sechemu kubwa
ya ujuzi wake katika kufanya kazi zake;

e Murumishi ameweza kufanya kazi kwa kushirikiana na wenzake na
hasa ameweza kuwasaidia wenzake katika kutekeleza malengo yao

pale ilipobidi;
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e Murtumishi ameweza kusimamia na kuwaendeleza wenzake kiujuzi,
kuwathamini bila kuathiri mitazamo yao tofauti;

e Mapungufu yoyote yaliyojitokeza katika kutekeleza malengo yake
yamemezwa na utendaji bora wa malengo mengine.

Alama hii itatolewa na Msimamizi pale tu atakaporidhika kuwa
utekelezaji wa malengo umefanyika kwa uwiano kwa kulinganisha
viwango vilivyokubalika mwanzoni mwa mwaka na hali halisi ya
utekelezaji kwa mwaka mzima.

Inawezekana watumishi walio wengi katika taasisi wakapata alama
hii. Hii inajumuisha watumishi waliotekeleza malengo yote na
wale walioonyesha utendaji mzuri katika maeneo muhimu japo
wana mapungufu katika maeneo fulanifulani ambayo yanazibwa na
mafanikio ya utendaji wao. Mtumishi mwenye sifa hizi ni muhimu

katika taasisi.

Kisanduku namba 9: Alama iliyotolewa 3 — Utendaji wa Wastani

Mtumishi atapewa alama hii endapo atakuwa hajatekeleza malengo

yake kwa kiwango kinachoridhisha na kwa ujumla ametekeleza

malengo yake chini ya kiwango kilichokubalika kwa cheo chake.

Mtumishi anaweza akawa ameshindwa kufanya kazi kwa ufanisi kwa

kushirikiana na wenzake. Maelezo ya kina ni kama ifuatavyo:

e Schemu kubwa ya malengo aliyopangiwa kwa kipindi hicho
hayajafikiwa kwa kiasi kikubwa;

e Baadhi ya malengo aliyopangiwa ameyatekeleza ila si yale muhimu

zaidi kwa cheo chake;

e Murtumishi hakutumia kwa ufanisi sifa na ujuzi alionao katika kazi
zake (kwa mfano, kufanya jitihada kidogo ya kutumia ujuzi wake
katika kutekeleza na kukamilisha malengo yake);

e Mutumishi hakufanya kazi kwa kushirikiana na wenzake (kwa
mfano, kudharau madai ya msingi ya wadau katika kuandaa sera
mbalimbali);

e
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® Mtumishi ameonesha udhaifu katika kuandaa na kusimamia
watumishi ama kuwathamini ama kujali mitazamo yao tofauti;

e Upungufu wa utekelezaji malengo ya Mtumishi umeonekana
waziwazi kwa kushindwa kutoa matokeo yaliyotarajiwa.

Mtumishi anayepewa alama hii atakuwa ameshindwa kufikia kiwango
kilichokubalika cha utekelezaji wa malengo kulingana na cheo chake,
hali hii itasababisha hata yale maeneo mengine aliyoyafanyia kazi
yasionekane. Mtumishi asipewe alama hii kwa sababu tu ni mpya

katika cheo chake.

Kwa kupewa alama 3 (Utendaji wa wastani), Mtumishi na Msimamizi
wake wanalazimika kuchukua hatua mahsusi za kuboresha utendaji
kazi wa Mtumishi. Aidha, Msimamizi au mtumishi wanaweza kuamua
kwenda kwenye ngazi nyingine kupata ushauri hasa kama ikionekana
kuna uwezekano wa hatua za kinidhamu kuchukuliwa kutokana na
utendaji usioridhisha.

Kisanduku namba 10: Alama iliyotolewa 4 — Utendaji Dhaifu

Endapo Mtumishi ataonekana ni mtendaji dhaifu, Msimamizi
ajaze schemu 8, akionyesha hatua ambazo zimeshachukuliwa au
zinazotegemewa kuchukuliwa. Kwa mfano, hatua za mipango ya
kumwendeleza mtumishi na rufaa ambazo zimeshafanywa kwenye
mamlaka husika. Mtumishi atakaepata alama ya utendaji wa wastani
mfululizo, anaweza pia kujulikana kama mtendaji dhaifu. Vilevile
mtumishi atapewa alama hii kama atakuwa utendaji kazi wake uko
chini ya kiwango kilichokubalika kwa cheo chake. Maelezo ya kina ni
kama ifuatavyo:

e Hakuna ushahidi wa maendeleo yoyote katika kutekeleza malengo
yake;

e Kuna maendeleo kidogo katika kutekeleza baadhi ya malengo
yake na pia hakutekeleza malengo ambayo ni muhimu zaidi kwa

cheo chake;
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e Mtumishi hakutumia sifa na ujuzi alionao ili kufanya kazi zake
kwa ufanisi;

e Muumishi hakufanya kazi kwa kushirikiana na wenzake;

® Mtumishi hakuweza kusimamia na kuwaendeleza watumishi
wenzake kiujuzi, kuwathamini ama kujali mitazamo yao tofauti.

Uamuzi wa kutoa alama ya utendaji dhaifu muda wowote wa kipindi
cha mapitio yako mikononi mwa Msimamizi na si lazima kusubiri
hadi mwisho wa mchakato mzima wa tathmini.

Msimamizi anapaswa kujadiliana na Mtumishi matatizo yanayokwamisha
utekelezaji wake kila yanapokuwa yamejitokeza na kukubaliana hatua
za kuchukua kurekebisha tatizo hilo.

Kisanduku namba 11: Alama iliyotolewa 5 — Utendaji Dhaifu Sana

Endapo mtumishi atajulikana ni mtendaji dhaifu sana, Msimamizi
ajaze schemu 8 akionyesha hatua ambazo zimeshachukuliwa au
zinazotegemewa kuchukuliwa kurekebisha hali hiyo. Kwa mfano,
hatua za mipango ya kumwendeleza mtumishi na rufaa ambazo
zimeshafanywa kwenye mamlaka husika. Mtumishi anaweza kujulikana
kama mtendaji dhaifu sana endapo utendaji kazi wake uko chini ya
kiwango kilichokubalika kwa cheo chake; vilevile mtumishi atapewa
alama hii kama atajulikana ni mtendaji dhaifu mfululizo. Mtumishi
huyu pia atakuwa ameshindwa kufanya kazi kwa kushirikiana na
wenzake katika kupata matokeo yanayotarajiwa. Kwa hali hii basi,
mtumishi huyu ana mapungufu mengi zaidi. Maelezo ya kina ni kama
ifuatavyo:
e Murtumishi ameshindwa kutekeleza malengo yake yote bila sababu
za msingi;
e Hakuna ushahidi wowote wa maendeleo yanayoonekana katika
kutekeleza malengo yake;
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e Mtumishi hakutumia kabisa sifa na ujuzi alionao katika utendaji
wa kazi zake;

e Mtumishi hakuweza kusimamia na kuwaendeleza wenzake kiujuzi,
kuwathamini ama kujali mitazamo yao tofauti;

e Hatua za kumwendeleza mtumishi zimechukuliwa na hazikuleta
mabadiliko yaliyotarajiwa.

Uamuzi wa kutoa alama ya utendaji dhaifu sana muda wowote wa
kipindi cha mapitio yako mikononi mwa Msimamizi na si lazima
kusubiri hadi mwisho wa mchakato mzima wa tathmini.

Msimamizi anapaswa kujadiliana na  Mtumishi  matatizo
yanayokwamisha utekelezaji wake kila yanapokuwa yamejitokeza na
kukubaliana hatua za kuchukua kurekebisha tatizo hilo.

Sehemuya7: Matokeo ya Utendaji kwa Ujumla

Mtumishi atapimwa utendaji wake wa mwaka kwa kuzingatia
matokeo halisi yaliyopatikana kwa mwaka mzima na kwa kuangalia
sifa za utendaji bora wa kazi. Matokeo haya ya utendaji kwa ujumla
yatapatikana kwa kupata wastani wa sehemu ya 5 na 6 ya fomu ya
OPRAS. Alama hiyo ya wastani ikipatikana, itajazwa katika kisanduku
kilichopo upande wa kulia wa sehemu hii.

Aidha, Mtumishi na Msimamizi watatoa maoni binafsi kulingana na
zoezi zima la mchakato wa tathmini ya utendaji lilivyokwenda. Maoni
haya yatatokana na kuridhika ama kutokuridhika na zoezi zima. Kama
mtumishi atakuwa amemwalika mwangalizi katika zoezi la tathmini
ya utendaji, basi mwangalizi huyo naye atatoa maoni yake. Wote kwa
pamoja watatakiwa kuandika majina rasmi, kuweka saini na tarehe ya
siku zoezi la tathmini lilipofanyika.
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Sehemu ya 8: Zawadi, Adhabu na Hatua za Kumwendeleza
Mtumishi

Sebemu 8.1: Zawadi/Adbabu kwa Mtumishi

Msimamizi atapendekeza zawadi ama adhabu anayostahili kupewa
Mtumishi kulingana na utendaji wake wa kazi. Mapendekezo hayo
yatatolewa kulingana na Sheria na Taratibu za Utumishi wa Umma
zilizopo. Njia mbalimbali za kumpa mtumishi zawadi ama adhabu
zimeelezwa kwa kirefu katika kiambatisho namba 2.

Sehemu ya 8.2: Hatua za Kumwendeleza Mtumishi

Mwisho wa tathmini ya utendaji wa kazi, Msimamizi atapendekeza
hatua za kumwendeleza mtumishi ili aweze kuboresha utendaji kazi
wake. Hatua za kumwendeleza Mtumishi zimeelezwa kuwa kirefu
katika kiambatisho namba 3.

@



SURA YA NNE
4.  JINSI YA KUENDESHA MKUTANO WA TATHMINI

4.1. UTANGULIZI

Madhumuni ya sura hii ni kutoa mwongozo kwa wasimamizi na
watathminiwa jinsi ya kuendesha mkutano wa tathmini ya utendaji
wa kazi, hatua ambayo ni ya mwisho katika mchakato wa zoezi zima
la kumtathmini mfanyakazi. Ili kufikia lengo hili, kuna umuhimu
mkubwa kwa msimamizi na mtathminiwa kufanya maandalizi
mapema kabla mkutano wa tathmini haujaanza. Mkutano huo
utatoa fursa kwa msimamizi na mrtathminiwa kupata nafasi ya
kufanya majadiliano ya wazi na yenye kujenga kuhusu utendaji wa
mtumishi, mafanikio, maeneo yanayohitaji maboresho, mahitaji ya
mafunzo na maendeleo ya mtumishi, matarajio na malengo ya baadae
ya kiutendaji. Ni muhimu kwa msimamizi na mtathminiwa kujadili
kwa pamoja ufanisi wa kazi kulingana na malengo yaliyowekwa kwa

kipindi husika.

4.2 Maandalizi ya mkutano wa tathmini
4.2.1 Maandalizi kwa upande wa Mtathminiwa

Mtathminiwa anapaswa kujiandaa mapema kabla ya mkutano.

Yafuatayo ni mambo ya kuzingatiwa na mtathminiwa kama sehemu

ya maandalizi:

e  Kukusanya taarifa zote juu ya utendaji halisi pamoja na ushahidi
unaoambatana nao;

e  Kukusanya taarifa zote juu ya sababu zote za ndani au nje ya
ofisi zinazoathiri utendaji wa kazi;

° Kukusanya taarifa zote kuhusiana na malengo ya kipindi kijacho
cha utekelezaji;
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Endapo mtathminiwa atapenda, anaweza kutafuta mwangalizi
kutoka ndani ya taasisi husika ashiriki katika mkutano wa
tathmini;

Kujua maeneo yanayohitaji msaada wa Msimamizi au mahitaji
ya kujiendeleza.

4.2.2 Maandalizi kwa upande wa Msimamizi

Msimamizi anahitaji kuweka mazingira bora na mazuri kwa ajili

ya mkutano wa tathmini angalau wiki moja kabla ya mkutano

kufanyika. Hii inahusisha pamoja na kuweka muda maalumu kwa

ajili ya pande zote kujiandaa kwa ajili ya mkutano. Mkutano wa

tathmini unatakiwa kufanyika katika maeneo maalumu na yaliyotulia

ambapo hakutakuwepo muingiliano wala mazungumzo kusikiwa na

mtu asiyehusika. Zaidi ya kuandaa mazingira mazuri kwa ajili ya

kufanya mkutano wa tathmini, Msimamizi pia anatakiwa kuzingatia

yafuatayo:

e  Kupitia taarifa ya kazi za mtathminiwa

e  Kupitia malengo ya mwaka ya mtathminiwa, utendaji halisi na
ushahidi;

e  Kupitia mambo yote yaliyo ndani na nje ya uwezo wa
mtathminiwa ambayo yameathiri utendaji na ufanisi wa kazi za
mtathminiwa;

° Kuandaa malengo ya kipindi kijacho cha utekelezaji;

e  Kufanya tathmini iwapo hatua zilizochukuliwa siku za nyuma
za kumuendeleza mtumishi zimeleta mafanikio yoyote ya
kuboresha utendaji;

e Kuandaa mapendekezo ya maeneo atakayomsaidia na
kumwendeleza mtathminiwa; na

° Kuandaa mahali, muda na mazingira ya mkutano.
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4.3 Mambo ya Kuzingatia wakati wa kufanya mkutano wa
Tathmini

Mkutano wa tathmini ni hatua ya mwisho katika mchakato mzima wa
kufanya tathmini ya utendaji wa mfanyakazi. Yafuatayo ni mambo ya
kuzingatia wakati wa mkutano wa tathmini:

4.3.1 Mambo ya kuzingatiwa na Msimamizi

° Kuendesha mkutano kwa uwazi na kwa kuzingatia mambo
yatakayojitokeza katika mkutano huo;

° Kuweka mazingira ya urafiki wakati wa kuendesha mkutano;

° Kumpa mtathminiwa uhuru wa kujieleza;

° Kumpa mtathminiwa nafasi ya kufanya tathmini ya utendaji
wake mwenyewe;

° Kuwa na mtazamo wa kumjenga na kumrekebisha mtathminiwa
na msimamizi kukubali kukosolewa;

° Kutoa mrejesho kama fursa na siyo kitisho; na

e  Kufahamu kuwa alama atakazopewa mtumishi zitamgusa
msimamizi.

4.3.2 Mambo ya kuzingatiwa na mtathminiwa

° Kuwa na mtazamo wa kujenga juu ya Msimamizi kwa
kumchukulia kama mfanyakazi mwenzake;

° Kuwa tayari kukosolewa na kupokea maoni;

e  Kuwa tayari kujifunza na kubadilika.

4.3.3 Kuendesha mkutano wa tathmini

Msimamizi na mtathminiwa wazingatie utendaji wa mwaka mzima
na siyo matukio ya utendaji ya kipindi cha karibuni. Yafuatayo
yanaweza kuwa mambo ya kujadili:
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e  Kupitia malengo ya mwaka uliopita dhidi ya utendaji halisi
(ukiwepo ushahidi wa utendaji huo);

° Kupitia sababu zilizoathiri utendaji wa mtathminiwa;

e  Kupitia ustadi ulioonyeshwa na mtathminiwa katika utendaji
wake wa mwaka mzima;

e  Kufanya tathmini ya hatua zilizochukuliwa ili kumwendeleza
mtathminiwa kujua kama zimesaidia kuongeza ustadi au
utendaji wake;

° Kujadiliana na kukubaliana juu ya alama itakayotolewa kwa
utendaji wa mtathminiwa;

e  Kukubalianajuuyamalengoyakipindikinachofuata, yakiwekwa
kwa kipaumbele na malengo haya ni lazima yahusiane na
mpango mkakati wa taasisi;

° Kukubaliana juu ya msaada na mpango wa maendeleo wa
mtathminiwa kwa mwaka ujao.

Ni muhimu kwa pande zote kujadili na kukubaliana juu ya mambo
yaliyofanywa vizuri na yale ambayo yanahitaji kurekebishwa na
namna ya kuyarekebisha.

4.4 Jinsi ya Kumalizia Mkutano wa Tathmini

4.4.1 Muhtasari wa Mkutano wa Tathmini

Msimamizi atatoa muhtasari wa mkutano kwa kutoa mrejesho wa
habari njema (mambo mazuri ya kiutendaji); na kubadili mrejesho wa
habari mbaya kuwa mawazo ya kuleta mabadiliko (mambo ambayo
yangeweza kufanyika tofauti na yalivyofanyika); na muhtasari wa
mambo ambayo yangesaidia na kukumbushia yale ya kujenga.

Mkutano wa tathmini unaweza kuishia kwa kukubaliana au
kutokubaliana kati ya mtathmini na mtathminiwa. Endapo pande
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hizo zitaishia kutokukubaliana, Msimamizi atamshauri mtathminiwa
kukata rufaa kwa mkuu wa Msimamizi. Kiambatisho namba nne (4)
kinaelezea juu ya jinsi ya kukata rufaa.

4.4.2 Kumaliza Mkutano

Msimamizi anatakiwa kuhakikisha kuwa nyaraka zote zimejazwa
na kumaliza mkutano kwa maneno ya kujenga Taasisi na mtumishi

husika.
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Kiambatisho 1:
Kiambatisho 2:
Kiambatisho 3:
Kiambatisho 4:
Kiambatisho 5:

VIAMBATISHO

Fomu ya OPRAS

Zawadi na Adhabu

Hatua za Kumuendeleza Mtumishi
Hatua za Kukata Rufaa

Fasiri za Maneno
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Kiambatisho 1

TFN 832

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

FOMU YA WAZI YA MAPITIO NA UPIMAJI UTENDAJI KAZI
(Ijazwe nakala tatu)

Kutoka Julai .............. Hadi Juni ............ceeee

Fomu hii ni badala ya fomu nyingine zote zinazotumika kupima utendaji kazi katika Utumishi wa Umma. Aidha inakusudiwa
kukidhi utekelezaji wa shabaha na malengo ya menejimenti katika utumishi wa umma na kujenga uhusiano mzuri wa utendaji
kazi kati ya viongozi na wanaowaongoza.

DONDOO ZA NAMNA YA KUKAMILISHA FOMU:

1. Fomu hii ijazwe na watumishi wote walioko katika Utumishi wa Umma. Kwa Maofisa Wakuu (Principal Officers)
na kuendelea baada ya kukamilisha fomu hii nakala halisi iwasilishwe kwa Katibu Mkuu (Utumishi), nakala ya pili
ipelekwe kwa Mtendaji Mkuu wa Taasisi/Asasi husika, na nakala ya tatu apewe mtumishi anayehusika. Maofisa
wengine wote kuanzia Maafisa Waandamizi (Senior Officers) kwenda chini nakala halisi iwasilishwe kwa Mtendaji
Mkuu wa Taasisi/Asasi husika, nakala ya pili ipelekwe kwa Wizara Mama ya kada husika na nakala ya tatu apewe
mtumishi anayehusika.

2. Pale panapohusika kila kisanduku hapa chini kikamilishwe ama kwa herufi kubwa au tarakimu moja.

3. Malengo yatakayohusu mtumishi yatokane na mpango wa kazi wa Taasisi (Strategic Plan) ukiainisha mpango wa
utekelezaji kazi wa mwaka na ratiba ya kazi ambayo inatarajiwa kutekelezwa katika mwaka huo.

4. Sehemu ya 2, ya 3 na ya 4 ya Fomu hii ikamilishwe na mtumishi anayepimwa kwa kushirikiana na Msimamizi wake
wa kazi na Sechemu ya 5 na ya 6 zikamilishwe akiwepo Msikilizaji kama ni muhimu.

5. Zingatia kwamba alama 1 ya utendaji wa kazi ni ya watendaji waliotekeleza malengo yote na ya ziada kwa ufanisi na
alama 5 ni ya watendaji wasioridhisha na wasiotimiza malengo. Taarifa za hawa wote zifikishwe kwa mwajiri wa
Taasisi/Asasi husika.

SEHEMU YA 1. TAARIFA BINAFSI

Fungu [ [Chekinamba [ [ [ [ [ [ [ |

Jina la Fungu

Kifungu (e e [ | [ Kituo cha kazi | |

Jina la Kifungu

Jinakamili | [ [ |
Jina la mwisho Jina la kwanza Jina la kati

Kiwango cha juu cha elimu | |

Cheo cha Cheo cha

Madaraka muundo

Tarehe ya kuajiriwa l ‘ ‘ ‘ ‘ l | | | Tarehe ya cheo cha sasa ‘ ‘ ‘ ‘ | ‘ | ‘ ‘
D DM M Y Y Y Y D DM M Y Y Y Y

Ngazi ya mshahara Muda uliotumikia chini Tarche ya
ya msimamizi wa sasa kuzaliwa
Miezi D DM M Y Y Y Y
Mashartiyakai [ ]

DD= Tarehe, MM= Mwezi, YYYY= Mwaka, mk= Mke, me= Mume
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SEHEMU YA 2. MAKUBALIANO YA UTENDAJI KAZI
ljazwe na mtumishi anayepimwa kwa makubaliano na Msimamizi wa Kazi

2.1 2.2 Malengo 2.3 Shabaha za 2.4 Vigezo vya 2.5 Mabhitaji ya
Namba Yaliyokubalika Utendaji Utendaji Rasilimali
Zilizokubalika Vilivyokubalika Zilizokubalika
2.6 Mtumishi Anayepimwa 2.7 Msimamizi wa Kazi
Jina (Kwa herufi kubwa) Saini Tarehe Jina (Kwa herufi kubwa) Saini Tarehe
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SEHEMU YA 3: MAPITIO YA NUSU MWAKA (DESEMBA...
ljazwe na mtumishi anayepimwa kwa makubaliano na Msimamizi wa

3.1
Namba

3.2 Malengo Yaliyokubalika
(kama Sehemu ya 2)

3.3 Maendeleo ya
Utekelezaji Kufikia Lengo

3.4 Sababu yenye Kuathiri
Utekelezaji
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SEHEMU YA 4: KUREKEBISHA MALENGO (pale inapohusika)
ljazwe na mtumishi anayepimwa kwa makubaliano na Msimamizii wa Kazi

4.1 4.2 Marekebisho ya 4.3 Malengo ya 4.4 Vigezo vya 4.5 Mahitaji ya
Namba [ Malengo Yaliyokubalika Utendaji Utendaji Rasilimali
Yaliyokubalika Vilivyokubalika Zilizokubalika
4.6 Mtumishi Anayepimwa 4.7 Msimamizi wa Kazi
Jina (Kwa herufi kubwa) Saini Tarehe Jina (Kwa herufi kubwa) Saini Tarehe
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SEHEMU YA 5: UPIMAJI WA UTENDAJI KAZI WA MWAKA (JUNI

Ijazwe na mtumishi anayepimwa kwa makubaliano na Msimamizi wa Kazi

5.1 5.2 Malengo 5.3 Maendeleo ya Utekelezaji 5.4 Alama Iliyotolewa
Namba Yaliyokubalika wa Malengo Yaliyofikiwa | Mtumishi | Msimamizi Alama
Zilizoafikiwa

Jumuisho la Kiwango cha Alama za Utendaji: Jumuisho hili lionyeshe
mafanikio ya malengo ya utekelezaji yaliyokubalika sehemu 5

Alama:

1 = Utekelezaji wa malengo yote na ya ziada kwa ufanisi
2 = Utekelezaji wa malengo yote kwa ufanisi
3 = Utekelezaji wa wastani kwa malengo yote

sababu za kutosha

4 = Utekelezaji usioridhisha ambao ni chini ya wastani bila

5 = Utekelezaji usioridhisha na usiozingatia malengo
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SEHEMU YA 6: SIFA ZA UTENDAJI BORA

ljazwe na mtumishi anayepimwa na Msimamizi wa Kazi

6.1 6.2 Vigezo Muhimu 6.3 Ubora wa Sifa 6.4 Alama iliyotolewa
Namba
Mtumishi | Msimamizi Alama
Zilizoafikiwa
1 MAHUSIANO KAZINI Uwenzo wa kufanya kazi na wenzi
Uwezo wa kushirikiana na wenzi
Uwezo wa kustahiliwa na wenzi
2 MAWASILIANO NA Uwezo wa kujieleza kimaandishi
USIKIVU
Uwezo wa kujieleza kwa kunena
Uwezo wa usikivu na ufahamu
Uwezo wa kufunza na kuendeleza
3 UONGOZI NA USIMAMIZI | Uwezo wa kupanga na kusimamia
Uwezo wa kuongoza, kuhamasisha na
kutatua migongano
Uwezo wa ubunifu na uanzishaji
4 UBORA WA UTENDAII Uwezo wa kutoa matokeo sahihi kwa
wakati
Uwezo wa kuhimili utekelezaji na
kuendelea kwa muda mrefu.
5 UTENDAII Uwezo wa kufikia malengo
UNAOZING AITAWING Uwezo wa kumudu majukumu ya ziada
WA MATOKEO / v
6 UWAJIBIKAJINA UTOAIJI | Uwezo wa uwajibikaji katika
WA MAAMUZI kutekeleza majukumu
Uwezo wa kufanya maamuzi sahihi
kwa wakati muafaka
7 KUTHAMINI WATEJA Uwezo wa kuhudumia wateja
8 UAMINIFU Uwezo wa kuonyesha stadi za uongozi
Uwezo wa kumsaidia Kiongozi
kutekeleza majukumu yake
Uwezo wa kupokea na kutekeleza
maelekezo
9 UADILIFU Uwezo wa kutekeleza majukumu
kikamilifu kwa muda uliopangwa
Hutoa huduma bora bila vishawishi
Uwezo wa kutumia taaluma kwa
manufaa ya umma
Jumuisho la Kiwango cha Alama za Utendaji Sehemu ya 6

Alama:

1 = Utekelezaji wa malengo yote na ya ziada kwa ufanisi

2 = Utekelezaji wa malengo yote kwa ufanisi
3 = Utekelezaji wa wastani kwa malengo yote

sababu za kutosha

4 = Utekelezaji usioridhisha ambao ni chini ya wastani bila

5 = Utekelezaji usioridhisha na usiozingatia malengo
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SEHEMU YA 7. UTENDAJI WA JUMLA (WASTANI WA SEHEMU YA 5 NA 6)
MAONI YA MTUMISHI ANAYEPIMWA (kama yapo):

MAONI YA MSIKILIZAJI (kama yapo):

Jina la Msikilizaji Saini Tarehe

MAONI YA MSIMAMIZI (kama yapo):

Jina la Msimamizi Saini Tarehe

SEHEMU YA 8: TUZO/HATUA ZA KUBORESHA UTENDAJI/HATUA ZA KINIDHAMU

Msimamizi wa kazi atapendekeza aina ya tuzo au hatua za kuboresha utendaji wa mtumishi ama hatua za kinidhamu
kulingana na kiwango cha utekelezaji wa malengo yaliyokubalika.
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Kiambatisho 2
ZAWADI NA ADHABU

Kiambatishi hiki kinatoa maelezo na aina za zawadi na adhabu
ambazo zinaweza kutolewa kwa watumishi katika utumishi wa umma
kulingana na utendaji wao wa kazi. Zawadi au adhabu zitaamuliwa
baada ya mchakato wa tathmini ya utendaji wa mwaka mmoja au
miaka kadhaa mfululizo kulingana na utendaji wa mtumishi.

2.1 ZAWADI

Zawadi zinaweza kuwa tuzo za fedha na zisizo za fedha zinazotolewa
kwa mtumishi kutokana na mchango wake kutambulika katika
utekelezaji wa malengo ya taasisi. Maamuzi ya nani azawadiwe lazima
yawe na uthibitisho wa utekelezaji wa malengo ya mtumishi kulingana
na mkataba binafsi wa utendaji.

Ni muhimu kwa Taasisi za Utumishi wa Umma kuwazawadia
watumishi wao ili kuwapa changamoto na motisha, hivyo kuwafanya
watumishi waweze kuboresha utendaji wao na wa taasisi nzima kwa
ujumla. Zawadi zitatolewa kwa watumishi wenye utendaji uliotukuka
au ulio juu yawastani. Niayakutoa tuzo kwa watumishi wenye utendaji
juu ya wastani ni kuwapa motisha zaidi ili waweze kutekeleza malengo
yao kwa ufanisi wa hali ya juu na kupata matokeo mazuri zaidi.

Ikumbukwe kuwa, baadhi ya tuzo zipo ndani ya uwezo na uamuzi wa
Afisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi, wakati zingine ziko chini ya wizara
kuu. Baadhi ya mifano ya zawadi zinazoweza kutolewa kwa mtumishi
ni kama ifuatavyo:

e  Nyongeza ya Mshahara
Usimamizi wa utoaji wa tuzo hii uko chini ya wizara kuu husika.
Kabla ya kutoa tuzo hii, Afisa Mtendaji Mkuu wa taasisi lazima
awasiliane na kupata kibali kutoka kwa taasisi husika.
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° Bonasi

Usimamizi wa utoaji wa tuzo hii uko ndani ya uamuzi wa Afisa
Mtendaji Mkuu wa taasisi ya utumishi wa umma husika.

° Tuzo nyinginezo

Msimamizi anaweza kuamua na kupendekeza tuzo nyingine
mbalimbali mfano kutoa shukrani kwa maneno, kuandika
barua ya kutambua mchango wa mtumishi katika utekelezaji wa
malengo ya Taasisi, kutoa cheti cha utendaji bora uliotukuka,
kupewa kadi rasmi iliyosainiwa na Afisa Mtendaji Mkuu wa
taasisi, kupewa chakula cha mchana akiwa ameambatana na
Msimamizi, mkuu wa idara na hata Afisa Mtendaji Mkuu wa
taasisi.

Mifano ya tuzo iliyotolewa hapo juu haijajitosheleza; hivyo, taasisi
zinaweza kubuni aina nyingine za zawadi zinazoweza kutolewa kwa
mtumishi.

Mapendekezo yanayohusiana na zawadi yanatakiwa yafuate taratibu
za kawaida za kiutawala. Kwa mfano, baada ya msimamizi kutoa
mapendekezo ya kutoa cheti cha utumishi uliotukuka kwa mtumishi,
hatua itakayofuata ni kupata idhini ya Mkurugenzi/Mkuu wa
Idara/Mkuu wa Kitengo ambaye baada ya hapo atayapeleka kwa
Mkurugenzi wa Utumishi na Utawala kwa hatua zaidi. Mkurugenzi
wa Utumishi na Utawala atawajibika kutoa mrejesho wa utekelezaji
wa mapendekezo ya zawadi kwa Mkurugenzi/Mkuu wa Idara/Mkuu
wa Kitengo.
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2.2 ADHABU

Hizi ni hatua za kinidhamu zinazochukuliwa kwa mtumishi mwenye
utendaji dhaifu na dhaifu sana. Kabla adhabu hazijatolewa kwa

mtumishi, juhudi za makusudi zifanyike kuweza kujua sababu za

utekelezaji dhaifu. Baada ya kufahamu sababu hizo, msimamizi

lazima amfundishe, amshauri na kufanya jitihada za makusudi za

kumwendeleza mtumishi kiujuzi. Endapo hatua hizo hazitatoa

matokeo yanayotarajiwa, msimamizi atachukua hatua mojawapo au

zaidi ya hizi zifuatazo:

Kumpunguzia mtumishi majukumu yake:

Hatua hii inaweza kuchukuliwa kwa matumaini kwamba
mtumishi ataweza kutekeleza shabaha chache alizobakiziwa
ndani ya muda wa mpango.

Kutoa tarehe ya mwisho

Mtumishi anaweza kupewa muda maalumu wa kuboresha
utendaji wake kama itakavyoamuliwa na msimamizi.

Kuzuia marupurupu ya mtumishi yatokanayo na utendaji
kazi mzuri

Msimamizi anaweza kupendekeza kuzuia kwa muda
marupurupu yoyote yatokanayo na utendaji kazi mzuri baada
ya kutoridhika na matokeo ya kazi za mtumishi.

Kuzuia nyongeza ya mshahara

Msimamizi anaweza kupendekeza kuzuia mtumishi nyongeza
ya mshahara kutokana na utendaji dhaifu.

Kutoa barua ya onyo

Msimamizi anaweza kupendekeza kutoa barua ya onyo kwa
mtumishi baada ya kutoridhika na utendaji wake wa kazi.

(D
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Kushushwa cheo

Msimamizi anaweza kupendekeza mtumishi kushushwa
cheo chake kwenda ngazi ya chini kutokana na utendaji
usioridhisha.

Kufukuzwa kazi

Pale ambapo kutakuwa na utendaji dhaifu unaojirudia rudia,
mtumishi anaweza kufukuzwa kazi baada ya kupitia taratibu
zote kama zilivyoelezwa katika Sheria ya Utumishi wa Umma
ya Mwaka 2002 na Taratibu za Utumishi wa Umma za Mwaka
2003.

Mapendekezo yanayohusiana na adhabu yanatakiwa yafuate
taratibu za kawaida za kiutawala. Kwa mfano, baada ya
msimamizi kutoa mapendekezo ya kumshusha cheo mtumishi,
hatua itakayofuata ni kupata idhini ya Mkurugenzi/Mkuu wa
Idara/Mkuu wa Kitengo ambaye baada ya hapo atayapeleka
kwa Mkurugenzi wa Utumishi na Utawala kwa hatua zaidi.
Mkurugenzi wa Utumishi na Utawala atawajibika kutoa
mrejesho wa utekelezaji wa mapendekezo ya mtumishi
kushushwa cheo kwa Mkurugenzi/Mkuu wa Idara/Mkuu wa
Kitengo.

®



Kiambatisho 3

HATUA ZA KUMWENDELEZA MTUMISHI

Kiambatisho hiki kinatoa maelezo ya hatua za kumwendeleza
mtumishi, hatua za kufuata wakati wa kutambua mabhitaji halisi ya
kumwendeleza mtumishi na aina tofauti za hatua za kumwendeleza
mtumishi katika Utumishi wa Umma kwa lengo la kuboresha
utendaji wake wa kazi. Fomu ya OPRAS itatoa taarifa ya hatua za
kimaendeleo kwa mtumishi pamoja na programu za mafunzo kwa
mtumishi husika. Mipango hiyo ya maendeleo ya kila mtumishi
ikijumuishwa kwa pamoja, itatoa picha halisi ya mahitaji ya mafunzo
kwa taasisi nzima kwa mwaka husika.

3.1 Hatua za kimaendeleo ni nini?

Ikifafanuliwa kwa mapana yake, maendeleo ya mtumishi
yanajumuisha masuala yote ya shughuli za mafunzo ambayo
yanalenga kufikia mahitaji ya wakati huo au ujao ya kazi zake.
Msimamizi na mtumishi kwa pamoja wanatakiwa kutambua
sifa zinazotakiwa kwa kazi anayofanya mtumishi (uwezo, ujuzi
na ufahamu) na upungufu ambao unahitaji kurekebishwa ili
kuweza kumsaidia mtumishi kufikia malengo yake ya utendaji
yaliyokubalika.

3.2 Hatua za kuweza kutambua mabhitaji ya kimaendeleo

Hatua 1: Fahamu sifa za kazi zitakiwazo

Msimamizi na mtumishi lazima wachambue na
kutambua uwezo, ujuzi na ufahamu unaohitajika
kwa mtumishi ili aweze kufikia malengo yake
binafsi ya kikazi.
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Hatua 2:

Hatua 3:

Hatua 4:

Hatua 5:

Uchambuzi wa Upungufu wa Sifa za Kazi

Ni muhimu kuchambua na kutambua upungufu
wa sifa za kazi (kama upo) ambao unazuia mrumishi
kufanya kazi zake kwa ufasaha. Hii itategemea

tathmini toka fomu za/ya OPRAS.

Kushughulikia upungufu Uliopo

Baada ya kutambua upungufu wa sifa za kazi,
ni muhimu Msimamizi na mtumishi kufikiria
hatua muafaka za maendeleo ambazo zinaweza
kuchukuliwa ili kumjengea mtumishi sifa za kazi
ambazo hakuwa nazo.

Toa Kipaumbele

Kama mtumishi ana mahitaji mengi ya maendeleo
(kwa mfano mtumishi ni mpya katika eneo la kazi
zake), msimamizi atoe kipaumbele kwa mahitaji
na hatua za kuchukua ili kutoa muda wa kutosha
na/au fedha kwa ajili ya kuwezesha mahitaji hayo
ya maendeleo kutekelezeka.

Muhtasari wa Hatua za Kimaendeleo

Msimamizi na mtumishi lazima wakubaliane na
kuweka kumbukumbu kwenye fomuya OPRAS juu
ya hatua za maendeleo ambazo zitachukuliwa.
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3.3 Ainaya Hatua za Maendeleo
Zifuatazo ni aina mbalimbali ya hatua ambazo zinaweza

kuchukuliwa kumwendeleza mtumishi:

Kumfundisha Mtumishi

Hii ni mbinu inayotumika kwa ajili ya kumwendeleza
mtumishi ili aboreshe utendaji na kubadili mtazamo juu
ya kazi yake. Mbinu hii inahusisha msimamizi kutoa
msaada na kumtia moyo mtumishi katika kazi zake za
kila siku ili kumwezesha kufikia kiwango chake cha
juu cha ufanyaji kazi. Njia hii ni muafaka zaidi kama
itafanyika katika mchakato wa kawaida wa ufanyaji kazi,
menejimenti na uongozi.

Ushauri Nasaha

Katika mbinu hii, msimamizi anatumia ujuzi na muda
wake mwingi ili kumshauri mtumishi awajibike kwenye
kazi zake ili kumjengea uwezo wa kuamua na kusimamia
maamuzi yake. Mbinu hii inatumika katika mazingira
ya kazi za kila siku na inampa nafasi mtumishi kuweza

kufikia kiwango chake cha juu cha utendaji.
Mafunzo Rasmi

Mafunzo haya yanatokea pale ambapo mtumishi
anakwenda kwenye mafunzo rasmi nje ya mazingira yake
ya kazi za kila siku kwa muda maalumu.

Mafunzo ndani ya eneo la Kazi

Mafunzo ya aina hii yanatolewa kwa mtumishi ndani
ya mazingira yake ya kazi za kila siku iwapo ujuzi huo
unapatikana ndani ya taasisi husika.
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Kutembelea maeneo yenye utendaji bora zaidi katika
nyanja husika

Haya mafunzo yanapatikana pale ambapo mtumishi
anatembelea maeneo mengine kutoka katika eneo lake la
kazi ili kuweza kupata ujuzi na uzoefu wa taasisi zingine
zenye ufanisi zaidi. Mafunzo haya yanaweza yakafanyika
ndani ama nje ya nchi.

Msimamizi Kuachia kazi zake zikafanywa na mtumishi
Hii ni aina ya menejimenti ambapo Msimamizi
anamuamini msaidizi wake na kumuachia afanye kazi
zake (yeye msimamizi) kwa uhuru na vilevile kumfanya
awajibike kwa kazi hizo.

Mapendekezo yanayohusiana na maendeleo ya mtumishi
yanatakiwa yafuate taratibu za kawaida za kiutawala.
Kwa mfano, baada ya msimamizi kutoa mapendekezo
ya mtumishi kupata mafunzo zaidi, hatua itakayofuata
ni kupata idhini ya Mkurugenzi/Mkuu wa Idara/Mkuu
wa Kitengo ambaye baada ya hapo atayapeleka kwa
Mkurugenzi wa Utumishi na Utawala kwa hatua zaidi.
Mkurugenzi wa Utumishi na Utawala atawajibika kutoa
mrejesho wa utekelezaji wa mapendekezo ya mtumishi
kupata mafunzo kwa Mkurugenzi/Mkuu wa Idara/Mkuu
wa Kitengo.
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Kiambatisho 4

TARATIBU ZA KUKATA RUFAA

Kiambatishi hiki kinatoa maelezo ya taratibu za kukata rufaa
zinazotokana na mapitio ya utendaji kazi. Hii inajumuisha muda wa
kukata rufaa, ngazi za kukata rufaa kwa maafisa walioteuliwa na Rais
na watumishi wengine wa utumishi wa umma endapo kutakuwa na
masuala ya kutokukubaliana na matokeo ya mkutano wa tathmini
ya utendaji kazi. Mkutano huo unaweza ukamalizika kwa kufikia
makubaliano ama kutokukubaliana. Kama kuna kutokukubaliana,
msimamizi atamshauri meumishi kwenda kukata rufaa kwa kiongozi
wa Msimamizi.

4.1 Muda wa kukata Rufaa
Endapo mtumishi ataamua kukata rufaa, atatakiwa kufanya
hivyo kimaandishi kwenye mamlaka ya rufaa husika, ndani ya
siku arobaini na tano (45) toka tarehe ya kutokukubaliana.

4.2 Ngazi za mamlaka za rufaa

4.2.1 Wakuu wa Idara

Kama kutakuwa na kutokukubaliana na matokeo ya kikao
cha tathmini ya utendaji, mtumishi anaweza kukata rufaa
kwa kiongozi wa Msimamizi. Katika taasisi za umma rufaa hii
itapelekwa kwa mkuu wa idara.

4.2.2 Makatibu wakuu, watendaji wakuu, makatibu tawala na
wakuu wa idara zinazojitegemea

Mtumishi ambae hajaridhika na maamuzi ya mkuu wa idara,
anaweza kukata rufaa tena kwa kiongozi wa mkuu wa idara
kama walivyotajwa hapo juu.
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4.2.3 Tume ya Utumishi wa Umma

Inawezekana pia mtumishiasiridhike namaamuziyatakayokuwa
yamechukuliwa na Makatibu wakuu, watendaji wakuu,
makatibu tawala na wakuu wa idara zinazojitegemea. Kama hali
hiyo itajitokeza, mtumishi anaweza kukata rufaa tena kwenye
Tume ya Utumishi wa Umma. Na maamuzi ya Tume yatakuwa
ya mwisho. Hii haihusishi maafisa walioteuliwa na Rais.

4.2.4 Rufaa kwa maafisa walioteuliwa na Rais

Ngazi ya kwanza ya rufaa kwa maafisa wote walioteuliwa na
Rais itakuwa ni Katibu Mkuu Kiongozi. Kama afisa aliyeteuliwa
na Rais hataridhika na maamuzi ya Katibu Mkuu Kiongozi,
anaweza kukata rufaa kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, na maamuzi ya Rais yatakuwa ya mwisho.
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Kiambatisho 5

FASIRI YA MANENO YALIYOTUMIKA

Cheo cha Madaraka, hiki ni cheo katika utumishi wa umma
ambacho hakina ngazi ya mshahara kwa mfano Mkuu wa Shule, Afisa

Mfawidhi, Mganga Mkuu wa Mkoa, Mhandisi wa Mkoa n.k.

Cheo cha Muundo, hiki ni cheo katika utumishi wa umma ambacho
kina ngazi ya mshahara kama kitakavyokuwa kimeainishwa katika
miundo mbalimbali ya utumishi wa umma. Kwa mfano, Mchambuzi

Kazi, Katibu Muhtasi, Afisa Utumishi, Mchumi, Daktari.

Cheo Kikuu cha Muundo, hiki ni cheo katika utumishi wa Umma
ambacho kina ngazi ya mshahara kama ilivyoainishwa katika miundo
mbalimbali ya utumishi wa umma. Kwa mfano Katibu Mkuu,
Mkurugenzi, Mkurugenzi Msaidizi n.k.

Lengo, hili ni dhumuni la jumla linalotarajiwa kufikiwa au uboreshaji
unaotakiwa kufanyika katika muda uliopangwa wa utekelezaji. Kwa
kawaida malengo yanakuwa katika ngazi mbili ambazo ni malengo ya
taasisi na ya mtumishi. Malengo ya taasisi yanaelezea nia ya kuchukua
hatua fulani ili kufikia matarajio yanayotegemewa. Na malengo ya
mtumishi yanaelezea kitu gani ambacho mtumishi anatakiwa akifanye

katika muda uliopangwa.

Mkataba wa Kazi, haya ni makubaliano ya utendaji ya kipindi cha
mwaka mmoja kati ya msimamizi na mtumishi ambayo yanaonyesha
malengo, shabaha, vigezo vya utendaji na rasilimali zinazohitajika
katika kutekeleza kazi zake. Makubaliano haya yanafikiwa katika
mkutano maalumu mwanzoni mwa mwaka wa fedha au wa kalenda
na yanawekwa kwa maandishi kwenye fomu ya OPRAS.
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Mtathmini, huyu ni mtumishi ambaye anamsimamia na kumfanyia
tathmini ya utendaji kazi mtumishi alie chini yake katika kipindi cha
utekelezaji wa malengo ya taasisi.

Mtathminiwa, huyu ni mtumishi ambaye anafanyiwa tathmini ya
utendaji wa kazi katika kipindi cha utekelezaji wake wa malengo ya
taasisi.

Shabaha, haya ni matokeo ya kazi ya taasisi yanayoonekana na
kupimika kwa uwingi ama ubora wake katika kipindi kilichopangwa
ili taasisi iweze kufikia malengo yake, kwa mfano, taarifa ya utafiti
wa uharibifu wa mazingira, taarifa ya uchumi wa nchi kwa mwaka,
sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma, kilometa za
barabara zilizojengwa, idadi ya watu waliohamasishwa kujikinga na

UKIMWI, n.k.

Tathmini ya Utendaji, huu ni mchakato wa kufanya mapitio ya
utendaji kazi wa mtumishi kwa kipindi cha mwaka mmoja. Ni
fursa ya kuangalia kwa ujumla undani, uzito na ukubwa wa kazi
na kile kilichotekelezwa katika kipindi husika. Aidha kutakuwa na
kukubaliana malengo ya kipindi kijacho cha utekelezaji. Baada ya
tathmini hiyo kufanyika, alama inayoashiria kiwango cha utendaji
kazi cha mtumishi itatolewa kwa makubaliano kati ya mtumishi na
msimamizi wake wa kazi.

Vigezo vya Utendaji bora, hivi ni viwango vilivyowekwa baada ya
makubaliano kati ya mtumishi na msimamizi vinavyoonyesha jinsi
utendaji kazi utakavyopimwa kulingana na malengo yaliyopo katika
mkataba wa kazi.

@



Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
Barabara ya Kivukoni
S.L.P. 2483 Dar es Salaam - Tanzania
Simu +255 22 218531-4
Nukushi: +255 22 2125299
Baruapepe: permsec@estabs.go.tz
Tovuti: http:/ /www.estabs.go.tz



